Mua đất thuộc diện quy hoạch cần phải làm gì ?

Anh A có 136m2 đất mua vi bằng và không phải là người đứng tên tổng 2.000m2 đất đó. Tôi có mua miếng đất 68m2 trong 136m2 đó ở Bình Chánh, TP.HCM nhưng khi vi bằng trả tiền xong tôi mới biết 68m2 đó đang nằm trong quy hoạch mở đường nhưng chưa có quyết định thu hồi của nhà nước.

Cho hỏi, tôi có quyền khởi kiện anh A không? Vì:
– Không cung cấp đủ thông tin, cố tình làm sai lệch hiện trạng vì biết đất đang quy hoạchnhưng che giấu;
– Bán đất nhưng không phải là người đứng tên QSD đất mục đích kinh doanh lại đang bi quy hoạch;
– Vi Bằng khi ra Toà sẽ xử vô hiệu hoá giao dịch này, 2 bên trả lại cho nhau tiền và đất, bên A sẽ thua kiện và phải chịu án phí?
‎Luật sư Trần Thị Thanh Nga – Công ty luật TNHH Đất Luật trả lời:
Theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai năm 2013 thì người sử dụng đất thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau: có Giấy Chứng Nhận; đất không có tranh chấp; quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án; trong thời hạn sử dụng đất.
 
Theo thông tin Bạn cung cấp thì Anh A không phải có người đứng tên trên Giấy Chứng Nhận, theo đó hợp đồng mua bán giữa bạn và Anh A sẽ bị vô hiệu do vi phạm điều cấm của luật theo quy định tại Điều 123 Bộ luật Dân sự 2015.
Bạn có thể chọn giải pháp khởi kiện yêu cầu Tòa án có thẩm quyền tuyên bố hợp đồng mua bán vô hiệu do vi phạm điều cấm và hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu là các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận, bên nào có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường. Việc xác định bên nào có lỗi và mức độ bồi thường sẽ do Tòa án quyết định.
Nguồn: CafeLand

LIÊN HỆ TRỰC TIẾP CHỦ ĐẦU TƯ

Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp chủ đầu tư theo: HOTLINE TƯ VẤN 24/7: 0938.02.6163 hoặc cung cấp nội dung theo mẫu bên dưới, chúng tôi sẽ phản hồi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn Quý khách hàng đã quan tâm đến các dự án của chúng tôi đầu tư, cũng như là dự án mà chúng tôi phát triển và phân phối!





Bình luận

Bài Viết Cùng Chuyên Mục

Trả lời

0938 02 6163